เตรียมพบกับงานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์” ครั้งที่ 29” และรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

0

สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม จังหวัดนครราชสีมา กลุ่มจังหวัดนครชัยบุรินทร์ ร่วมกันจัดงานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์” ครั้งที่ 29 ณ จังหวัดนครราชสีมา เพื่อเป็นการฟื้นฟูอุตสาหกรรมภาพยนตร์ไทย และการท่องเที่ยวในภาคตะวันออกเฉียงเหนือที่ได้รับผลกระทบจากโรคระบาดโควิด-19 งานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์” ครั้งที่ 29 ครั้งนี้ เป็นการจัดงานประกาศรางวัลให้กับภาพยนตร์ไทย ประจำปี 2562-2563

Suphannahong-National-Film-Awards-1

มีกำหนดจัดงานขึ้นในวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2564 ณ MCC HALL ชั้น 3 เดอะมอลล์โคราชเพื่อมอบรางวัลอันทรงเกียรติของอุตสาหกรรมภาพยนตร์ไทย เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจแก่ผู้ที่สร้างสรรค์ผลงานแต่ละประเภท และส่งเสริมอุตสาหกรรมภาพยนตร์ไทยให้เป็นสื่อที่สร้างสรรค์ ทั้งทางด้านเศรษฐกิจ, สังคม, วัฒนธรรม และความมั่นคงให้กับประเทศชาติ ตลอดจนการจัดงานในครั้งนี้ ยังจะมุ่งเน้นถึงความสำคัญของเศรษฐกิจ วัฒนธรรม และสังคมของภาคตะวันออกเฉียงเหนือ โดยเฉพาะกลุ่มภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง ได้แก่ จังหวัดนครราชสีมา, จังหวัดชัยภูมิ, จังหวัดสุรินทร์ และจัดหวัดบุรีรัมย์  การจัดงานในปีนี้ยังได้รับการสนับสนุนจาก บริษัท เดอะมอลล์ กรุ๊ป จำกัด และช่องเวิร์คพอยท์ ช่อง 23 ที่จะถ่ายทอดพิธีการจัดงานประกาศรางวัลฯ ระหว่างเวลา 22.15 น.- 00.15 น.

ผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์” ครั้งที่ 29

1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษ

  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ /บริษัท เซอร์เรียล สตูดิโอ จำกัด
  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น /บริษัท แฟทแคท วีเอฟเอ็กซ์ จำกัด
  • จอมขมังเวทย์ 2020 / บริษัทฮิวแมนฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด
  • แสงกระสือ / บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด / บริษัท ฮิวแมน ฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด บริษัท ดาร์ค อาร์มี่ สตูดิโอ จำกัด
  • อีเรียมซิ่ง / Riff Studio & Alternate Studio

2.เทคนิคพิเศษการแต่งหน้า

  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น / ณัฐชานันท์  กิติเกรียงไกร
  • จอมขมังเวทย์ 2020/ Q FX Studio
  • ตุ๊ดซี่ส์แอนด์เดอะเฟค / อาภรณ์ มีบางยาง
  • พี่นาค 2 / ถัถลี จารุจุฑารัตน์ , มนตรี วัดละเอียด
  • แสงกระสือ / ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า
Suphannahong-National-Film-Awards-2

3. ออกแบบเครื่องแต่งกาย

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน / สุธี เหมือนวาจา
  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น / ประภากาศ อังศุสิงห์, สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์
  • แสงกระสือ / ชญานุช เสวกวัฒนา
  • อ้าย..คนหล่อลวง / สุธี เหมือนวาจา
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / พัชรินทร์ สุระวัฒนาพงศ์

4.กำกับศิลป์

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / ราสิเกติ์ สุขกาล
  • กระเบนราหู / ศราวุธ แก้วน้ำเย็น
  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น / พิษณุ วริรักษ์, ชาติชาย ไชยยนต์, สาธิต ประดิษฐสาร
  • แสงกระสือ / ศราวุธ แก้วน้ำเย็น
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / พัชรนันต์ ตาลานนท์

5.ดนตรีประกอบ

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน / หัวลำโพงริดดิม
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / ธนชัย อุชชิน
  • กระเบนราหู / คริสตีน ออทท์, มาธิเออ กาบรี
  • แสงกระสือ / ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / ใจเทพ ร่าเริงใจ

6.เพลงนำภาพยนตร์

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / เพลง LET U GO ร้องโดย : เจนนิษฐ์ โอ่ประเสริฐ, แพรวา สุธรรมพงษ์ ประพันธ์ : คงเดช จาตุรันต์รัศมี, เจตมนต์ มละโยธา, วิษณุ ลิขิตสถาพร
  • ดิวไปด้วยกันนะ / เพลง : รุ้ง โดย : ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล
  • ไทบ้าน x BNK 48 จากใจผู้สาวคนนี้ / เพลง : โดดดิด่ง ศิลปิน : ไอดอลหญิงวงBNK 48
  • อ้าย..คนหล่อลวง / เพลง : พี่ไม่หล่อลวง ศิลปิน : BamBam
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / เพลง : ทิ้งแต่เก็บ ศิลปิน : The Toysup

7.บันทึกเสียงและผสมเสียง

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน / นฤเบศ เปี่ยมใย จากบริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / อัคริศเฉลิม กัลยาณมิตร, สราวุธ พันถา, บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
  • กระเบนราหู / เฉลิมรัฐ กวีวัฒนา, ชาร์ลส์ บุสเซียน, อาร์โนด์ โรลลองด์
  • แสงกระสือ / ไวกูญ เหล่าพิพัฒน์ภิญโญ, บริษัท วันคลู ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์ จาก บริษัท วันคูล ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

8.ลำดับภาพ

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน / ปนายุ คุณวัลลี
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย
  • กระเบนราหู / หรินทร์ แพทรงไทย, ลี ชาตะเมธีกุล
  • แสงกระสือ / มานุสส วรสิงห์, อภิสิทธิ์ ว่องไวกตระการ
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต

9.ถ่ายภาพ

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / ม.ร.ว.อัมพรพล ยุคล
  • กระเบนราหู / นวโรภาส รุ่งพิบูลโสภิษฐ์
  • ดิว ไปด้วยกันนะ / นิกร ศรีพงศ์วรกุล
  • แสงกระสือ / ภิไธย สมิตสุต
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / นิรมล รอสส์

10.บทภาพยนตร์

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน / ชยนพ บุญประกอบ, ทศพล ทิพย์ทินกร, ภัทรนาถ พิบูลย์สวัสดิ์
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / คงเดช จาตุรันต์รัศมี
  • ดิวไปด้วยกันนะ / ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สรวิชญ์ เมืองแก้ว,
  • แสงกระสือ / ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล,
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์

11.ผู้แสดงสมทบหญิง

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / แพรวา สุธรรมพงษ์
  • โปรเม อัจฉริยะต้องสร้าง / หัทยา วงษ์กระจ่าง
  • อ้าย..คนหล่อลวง / คัทลียา แมคอินทอช
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / ษริกา สารทศิลป์ศุภา
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / อาภาศิริ จันทรรัศมี

12.ผู้แสดงสมทบชาย

  • จอมขมังเวทย์ 2020 / จิรายุ ตันตระกูล
  • ดิวไปด้วยกัน / พันธุ์ธัช กันคำ
  • ไบท์แมน 2 / สมชาย เข็มกลัด
  • อ้าย..คนหล่อลวง / พงศธร จงวิลาส
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / ถิรวัฒน์ โงสว่าง

13.ผู้แสดงนำหญิง

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน / พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์
  • ตุ๊ดซี่ส์แอนด์เดอะเฟค / อารยา เอ ฮาร์เก็ต
  • แสงกระสือ / ภัณฑิรา พิพิธยากร
  • อีเรียมซิ่ง / ราณี แคมเปน
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง
Suphannahong-National-Film-Awards-3

14.ผู้แสดงนำชาย

  • ดิว ไปด้วยกันนะ / ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์
  • โปรเม อัจฉริยะต้องสร้าง / ธเนศ วรากุลนุเคราะห์
  • แสงกระสือ / โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์
  • อ้าย..คนหล่อลวง / ณเดชน์ คูกิมิยะ
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์
Suphannahong-National-Film-Awards-4

15.ผู้กำกับภาพยนตร์

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า  / คงเดช จาตุรันต์รัศมี
  • กระเบนราหู / พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง
  • ดิว ไปด้วยกันนะ / ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล
  • แสงกระสือ / สิทธิศิริ มงคลศิริ
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์
Suphannahong-National-Film-Awards-5

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า / บริษัท บีเอ็นเค โฟร์ติเอด ฟิล์ม จำกัด, บริษัท ซองซาวด์ โปรดักชั่น จำกัด, บริษัท สไลด์เดอร์ แคท จำกัด
  • กระเบนราหู / ไดเวอร์ชัน, มิทเอ้าท์ซาวด์ฟิล์ม
  • ดิว ไปด้วยกันนะ / บริษัท ซีเจ เมเจอร์ เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด
  • แสงกระสือ / บริษัท ทรานส์ฟอร์เมชั่น ฟิล์ม จำกัด
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ / บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด
Suphannahong-National-Film-Awards-6

17.ภาพยนตร์สารคดี

  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน / บริษัท อายดรอปเปอร์ ฟิลล์ จำกัด
  • ดินไร้แดน / Mobil Lab Project
  • ติดถ้ำ / Thai Public Broadcasting Service (Thai PBS)
Suphannahong-National-Film-Awards-7
Suphannahong-National-Film-Awards-9
Suphannahong-National-Film-Awards-10
Suphannahong-National-Film-Awards-11
Loading...

Leave a Reply